PDA

Xem chế độ đầy đủ : Về tin đồn Mộ Ông Hoàng Bảy Bảo Hà.

namlong34
25-05-2012, 20:07
Hôm đi đền Bảo Lộc,vô tình ăn sáng tại Đỗ hành gặp một đám mấy chú em,hỏi đi đâu mà sớm thế
-Bọn em đi lễ ở Thái Nguyên mới phát hiện Mộ Ông Hoàng Bảy Bảo Hà linh lắm anh ạ.
Namlong tôi tắc tịt không biết thật hư ra sao.
Mong các bạn ai có thông tin chính xác xin cho ý kiến.
Không chính xác thì lại là loan tin đồn nhảm là giảm uy tín của Ông Hoàng Bảy Bảo Hà.

Giàng Thị Đỏ
25-05-2012, 20:35
Chào bạn . Theo mình được biết thì ở Thái Nguyên có " Đền Quang Hoàng Bảy" như mọi người nói. Hiện nay đền ở Thị Trấn Trại Cau huyện Đồng Hỷ. Mình đã đến đó 2-3 lần. Đền mới tu tạo thêm trông đẹp.Đền ở sâu trong núi. Mình thấy đa số người đi lễ là những người buôn bán, kinh doanh thôi. Ở đền có 1 ngôi mộ gọi là mộ " Quan hoàng Bảy".Thực tế có phải vậy không thì mình cũng không rõ;Khi bạn đi đến đó sẽ có biển chỉ dẫn là " Đền quan hoàng bảy đá thiên". Vậy đó. Nếu khi nào bạn có dịp lên Thái Nguyên thì mời bạn đến với: Đền cô bé Xương Rồng, đền Chầu Bảy ở Mỏ Bạch và tất nhiên nếu bạn muốn khám phá đền Hoàng Bảy như bạn hỏi thì hãy bắt xe Bus đi Trại Cau là đến liền à.

namlong34
25-05-2012, 20:44
Cám ơn Bạn Giàng thị Đỏ.Cho mình hỏi chút:
-Đền Quan Hoàng Bảy như Bạn nói là Chính Từ hay Vọng Từ.
-Các em mình cứ khẳng định là Mộ của Ông hoàng Bảy tại đó ( Mong bạn ở Thái Nguyên tìm hiểu nhé)
-Quan Hoàng Bảy với Ông Hoàng Bảy có là 1 không.
Cám ơn Bạn.!

Giàng Thị Đỏ
25-05-2012, 20:49
Mình cũng không biuết là chính từ hay vọng từ nhưng mà cả Thái Nguyên, cả nước này ( Ngoài Bảo Hà) chỉ có 1 đền này liên quan đến ông bảy hay quan hoàng bảy thôi bạn a.Mình cũng không rõ quan hoàng Bảy và ông hoàng bảy có là 1 không nữa. chỉ biết rằng cổng đền ghi là " đền quan hoàng bảy" ở đường đi có biển chỉ dẫn là " đền quan hoàng bảy đá thiên".Hôm nào bạn lên Thái Nguyên đi mình dẫn bạn đi.

namlong34
25-05-2012, 21:04
Cám ơn Bạn sẽ có dịp mình lên Thái Nguyên.Mong Bạn giúp đỡ nhé!

Triều Viên
25-05-2012, 21:52
Cám ơn Bạn Giàng thị Đỏ.Cho mình hỏi chút:
-Đền Quan Hoàng Bảy như Bạn nói là Chính Từ hay Vọng Từ.
-Các em mình cứ khẳng định là Mộ của Ông hoàng Bảy tại đó ( Mong bạn ở Thái Nguyên tìm hiểu nhé)
-Quan Hoàng Bảy với Ông Hoàng Bảy có là 1 không.
Cám ơn Bạn.! Vọng Từ anh ạ... Và cái mộ ấy do một bà đồng Quảng Ninh sáng tạo ra rồi họ tung hô lên thành ra thế... thật chẳng ra gì...

erickantonytran
25-05-2012, 21:54
a di đà Phật, vụ này đã tranh cãi nhiểu rồi, từ năm ngoái và tôi cũng tham gia quyết liệt cuối cùng chính người Thái Nguyên phải công nhận rằng, ông 7 đó cũng tên là 7 cũng ăn chơi v.v.v. nhưng k phải ông Hoàng 7, thật ra tôi nghe nói vụ này có cách đây đến 5 năm rồi nhưng mới tranh luận thực hư là vào năm ngoái...

namlong34
25-05-2012, 21:58
Ối thế là mọi người lên lễ mộ một ai đó à.....?Chánnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn=)))

erickantonytran
25-05-2012, 22:06
vụ này em biết rất rõ vì trc có 1 năm e hay về TN mà, vụ này nghe thì cách đây 5 năm trc còn năm ngoái thì có đính chính lại. Đây cũng k phải vọng của Hoàng 7 mà thờ 1 ông 7 ở đó, cũng thiêng, ăn chơi khét tiếng...

namlong34
25-05-2012, 22:08
Dân lô đề cờ bạc lên đó liên tục họ cứ nghĩ là Mộ của Ông bảy bảo hà mới chết chứ.

Triều Viên
25-05-2012, 22:12
vụ này em biết rất rõ vì trc có 1 năm e hay về TN mà, vụ này nghe thì cách đây 5 năm trc còn năm ngoái thì có đính chính lại. Đây cũng k phải vọng của Hoàng 7 mà thờ 1 ông 7 ở đó, cũng thiêng, ăn chơi khét tiếng...Em lại rơi vào mông muội giống mấy kẻ cótài ...."phong Thánh rồi"... anh thì nghĩ thế này: là đền vọng hay chính từ mình đã nhất tâm thì đều linh ứng nhưng cáigì nó cũng phải minh bạch rõ ràng. Mấy cái vụ đền phủ thì anh không có lạ... Có cái là nhiều khi mình im đi, ngứa gì mà nói thôi.

erickantonytran
25-05-2012, 23:18
anh ơi ! thật tình đền đó thật sự mới sửa thờ tứ phủ chứ trc là thờ cái ông tên 7 ở đó chứ k phải thờ chính cung là Hoàng 7 bên tứ phủ mà anh??? cái này gây tranh cãi cả năm ngoái mà, sau đó có bạn về tận đó chụp ảnh rồi đi tìm bằng chứng và mọi việc ngã ngũ đúng là thế mà anh !!!

linhcu
25-05-2012, 23:23
Đã có 1 đền cô Tân An do mấy ông cán bộ xã lập lên để lừa dân rồi bây giờ lại thêm một đền ông Hoàng Bảy nữa. Cứ buôn thần bán thánh mượn danh trục lợi thế này thì chết. Càng ngày càng loạn. Ko khéo it nữa dân Hà Nội lâp thêm 1 đền ông Hoàng Bảy nữa ở giữa thủ đô để dân cờ bạc lô đề đến xin lộc cho nó gần. Nhỉ???

erickantonytran
25-05-2012, 23:32
em cứ nói gở, vẽ đường cho hươu chạy vớ vẩn nó lập đền thờ Hoàng thật để tiện xin xỏ cờ bạc ấy..pó tay, cái vụ ở Thái Nguyên là lừa bịp để thu hút khách thập phương thì chính dân TN cũng thừa hiểu rõ nhất ...

Triều Viên
26-05-2012, 06:53
em cứ nói gở, vẽ đường cho hươu chạy vớ vẩn nó lập đền thờ Hoàng thật để tiện xin xỏ cờ bạc ấy..pó tay, cái vụ ở Thái Nguyên là lừa bịp để thu hút khách thập phương thì chính dân TN cũng thừa hiểu rõ nhất ... Câu này chú nói là hiểu ý anh rồi đấy... Một cái ông nào ấy của địa phương đó, có bọn chúng nó tung hê lên là Ông bẩy- vì cái danh này đã lẫm liệt từ lâu lại ở trong rừng xanh núi đỏ... ôi nó mới linh thiêng chứ... và dĩ nhiên họ sẽ ngồi hái quả cho chiến dịch tung hê ấy. Thần nào cũng thiện Thánh nào cũng thiêng nhưng chớ mạo danh cho nhà Ngài như thế để sau này cả kẻ mạo và ngượi bị mạo đều rơi vào "hối tiếc".

Thanh91
26-05-2012, 08:17
Em thấy bảo ông này là tù trưởng người dân tộc!

Giàng Thị Đỏ
26-05-2012, 11:04
Nếu lên Thái Nguyên mình nghĩ nếu có thời gian các bạn đến thăm đền Xương Rồng, đền Chầu Bảy Kim Giao ở Mỏ Bạch thì hay hơn.

namlong34
26-05-2012, 18:19
Nếu lên Thái Nguyên mình nghĩ nếu có thời gian các bạn đến thăm đền Xương Rồng, đền Chầu Bảy Kim Giao ở Mỏ Bạch thì hay hơn.

Nói như Bạn thì chính Bạn là người dân Thái nguyên cũng không muốn chấp nhận Mộ Ông Hoàng Bẩy rồi đúng không ạ?

tjnhdang02
26-05-2012, 21:52
^^! thế xác hoàng trôi về bảo hà rồi dân lập đền thờ xong lại khênh qua thái nguyên chôn cho giặc k phát hiện được ạ

Thanh91
27-05-2012, 11:04
Ảnh về đền đây ạ:
[Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])
[Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])

Giàng Thị Đỏ
27-05-2012, 14:37
Nói như Bạn thì chính Bạn là người dân Thái nguyên cũng không muốn chấp nhận Mộ Ông Hoàng Bẩy rồi đúng không ạ?
Mình cũng không rõ nên mình cũng không nói gì bạn ạ. Rất lâu mình cũng không có vào đó. Chấp nhận hay không chấp nhận là ở tâm mình. Dù sao thì ở đó cũng thờ tứ phủ bạn ạ. Tất cả là ở tâm mình thôi. Mình đến đâu mình chỉ nghĩ 1 điều đến với cha với mẹ mình cho mình mát mẻ chứ không quan tâm nhiều đến đền đó như thế nào đâu.

namlong34
27-05-2012, 17:39
Mình cũng không rõ nên mình cũng không nói gì bạn ạ. Rất lâu mình cũng không có vào đó. Chấp nhận hay không chấp nhận là ở tâm mình. Dù sao thì ở đó cũng thờ tứ phủ bạn ạ. Tất cả là ở tâm mình thôi. Mình đến đâu mình chỉ nghĩ 1 điều đến với cha với mẹ mình cho mình mát mẻ chứ không quan tâm nhiều đến đền đó như thế nào đâu.
Ở đây mình không nói đến đến Tâm,mà mình nói đến cái đồn thổi không đúng,đánh vào tâm lý của một số người để trục lợi Bạn ạ,gây ra sự bức súc .Người đi lễ bị lừa cứ khấn Ông mà dưới đó lại là 1 ai đó.Cái mọi người muốn là trả lại đúng thôi.
Chúc bạn sức khoẻ.

erickantonytran
27-05-2012, 18:22
Nói chung vụ này phần lớn là do chính quyền thôi chứ ở 1 phía dân thì làm sao phát tán đc, nói chung k bàn luận việc này nữa. Ở Thái Nguyên tớ k lạ cái j cả, các bạn tranh luận sâu sẽ ảnh hưởng đến nhiều cái, cho nên biết như thế rồi thì cứ để nó tự nhiên đi ! cám ơn các bạn rất nhiều !

tuan anh 88
28-05-2012, 16:49
Nói chung vụ này phần lớn là do chính quyền thôi chứ ở 1 phía dân thì làm sao phát tán đc, nói chung k bàn luận việc này nữa. Ở Thái Nguyên tớ k lạ cái j cả, các bạn tranh luận sâu sẽ ảnh hưởng đến nhiều cái, cho nên biết như thế rồi thì cứ để nó tự nhiên đi ! cám ơn các bạn rất nhiều !

hjhj theo mình đươc biết thì đền đá thiên là nơi thờ tướng quân,tên là bẩy,là 1 vị tù trưởng của vùng trong đó.nhà mình ở thái nguyên mà.mình cũng hay vào đền đá thiên lễ mà!

erickantonytran
28-05-2012, 18:06
@ Tuấn anh: quá chuẩn luôn...

tuan anh 88
28-05-2012, 18:08
e cảm ơn a đã quá khen,nhà e biết đến đâu thì nói đến đó thui mà!

erickantonytran
28-05-2012, 18:12
TP Thái Nguyên cũng có nhiều kỷ niệm buồn vui vs tôi mà, trc hơn 1 năm tôi gần như sống tại TP gió ngàn này, đường xá con hẻm k cái nào mà tôi k biết... Tuấn Anh k cần khách sáo nhé ...

tuan anh 88
28-05-2012, 20:24
theo đồng thầy của mình nói thì ngày xưa có 1 vị tù trưởng,tên là bẩy là người có công dậy dân lập ấp,khai khẩn đất đai,dậy dân trồng trọt,sinh sống trong vùng đất đó.ông là 1 người ăn chơi,nghiện cờ bạc như quan hoàng bẩy trong 4 phủ của chúng ta.sau khi vị tù trưởng này chết đi,nhân dân nhớ ơn và lập nán thờ ông.khi đó đền đá thiên k được đẹp như bjo,đền chỉ là 1 cái nán nhỏ,có 4 cây tre dựng lên và 1 bát hương thờ ông.sau khoảng 1 năm thì dưới nán nhỏ đó có 1 đống mối nổi lên thì nhân dân lúc đó mới phát hiện ra và cho đó là mộ của tướng quân bẩy. trảỉ qua 1 thời gian dài nhân dân đến chiêm bái,kêu cầu thấy linh ứng nên đền được nhiều người biết tới,ngày đầu đồng thầy mình mang tâm công đức vào xây dựng cung công đồng đên đá thiên,cho tới năm ngoái nhà đền mới xây dựng cung công đồng mới như ngày nay.ngày xưa đền còn chưa có j thì đồng thầy mình là người đã chỉ dẫn cho bà dung thủ nhang đền đá thiên bjo vào làm thủ nhang để lo công viêc hương khói cho đền,ngày đầu đền còn rất hoang sơ nên bà dung k chịu vào làm thủ nhang,cả nhà ý k ai đồng ý cho bà ý đi vì đường cái vào đền rất hiểm trở,thú dữ còn rất nhiều.đồng thầy mình động viên,an ủi mãi nên bà ý mới vào,thầy mình ngày đó còn xây nhà cho bà ý ngủ và mang hương,nến,bát,đũa,giường,chiếu,chăn,m àn,những đồ thờ cúng.sau khoảng 2 năm thì đồng thầy mình k phải mang đồ đưa vào đền nữa.con trai bà dung là đồng thầy mình mở phủ cho ở đền đấy!

tuan anh 88
28-05-2012, 20:26
TP Thái Nguyên cũng có nhiều kỷ niệm buồn vui vs tôi mà, trc hơn 1 năm tôi gần như sống tại TP gió ngàn này, đường xá con hẻm k cái nào mà tôi k biết... Tuấn Anh k cần khách sáo nhé ...

ngày đó a yêu con gái của tiệm vàng hoàn bắc ở gần bảo tàng thái nguyên đúng k

Căn ông hoàng bảy
28-05-2012, 20:43
theo mình biết thì đền bá thiên ở thái nguyên chỉ là thờ người có tên là bảy có công với dân làng sau chết đi được dựng đền thờ 1 thờ như kiểu thành hoàng làng thôi , sau đó mới có một số thanh đồng dưng thêm ban thờ Mẫu rồi dần dần bị hiểu sai lệch đi thành mộ của quan hoàng bảy mà thôi ! không biết có đúng không nhưng mình đc nghe từ 1 Cụ như vậy

tuan anh 88
28-05-2012, 20:47
theo mình biết thì đền bá thiên ở thái nguyên chỉ là thờ người có tên là bảy có công với dân làng sau chết đi được dựng đền thờ 1 thờ như kiểu thành hoàng làng thôi , sau đó mới có một số thanh đồng dưng thêm ban thờ Mẫu rồi dần dần bị hiểu sai lệch đi thành mộ của quan hoàng bảy mà thôi ! không biết có đúng không nhưng mình đc nghe từ 1 Cụ như vậy

nếu nói như bạn thì cũng đúng bạn ah,bây giờ đền cũng thờ công đồng tam,tứ phủ nữa rui bạn ah nên viêc hầu hạ phật thánh ở đây cũng được mà!

Căn ông hoàng bảy
28-05-2012, 20:58
à mình không có bàn về việc hầu hạ phật thánh chỉ nói về vụ mộ quan hoàng bảy thôi

tuan anh 88
28-05-2012, 21:00
uh mộ của ông hoàng bẩy chỉ có ở trên bảo hà thui bạn ah

Trí Minh
29-05-2012, 01:31
Có thuyết từ xưa nói Thánh Hoàng đánh giặc mà hóa, nhục thân trôi đến Bảo Hà thì hiển thánh ở đó. Vậy thì nhục thân ngọc cốt hẳn phải lưu ở Bảo Hà chứ có lý gì mà ở tận Thái Nguyên. Lại nữa chư vị Tiên Thánh thoát bỏ xác phàm rồi thì cái quan trọng là thánh linh thần khí nhà ngài ngư nơi chính cung bảo sở, hoặc chầu nơi Thượng đế Linh Tiêu, hoặc ở Đâu Suất đà thiên tu luyện. Chứ ngọc cốt chỉ là di chỉ chứ ngài đâu như ma và trú thân nơi xác thân mộ chí.

tuan anh 88
29-05-2012, 09:46
a trí minh nói mà nhà e nge thấy sắc,nét quá!

Trí Minh
29-05-2012, 22:12
Anh không dám sắc nét đâu chỉ là thấy gì thì nói đó,có sao thì nói vậy do anh suy nghĩ thế thôi mà.

Căn ông hoàng bảy
30-05-2012, 11:40
Trong cái vùng trời Đồng cốt này ! chỉ phục mỗi anh Trí minh , phải công nhân văn võ của Đại ca song toàn thật , nói rất chí lý và dễ hiểu

hoang.bao198x
30-05-2012, 12:27
Kekekeke anh Trí Minh có fan hâm mộ kìa:MatCuoi (5)::MatCuoi (5)::MatCuoi (5):

erickantonytran
30-05-2012, 13:15
@ cănonghoangbay: em nói thật hay nịnh Thầy Trí Mính đó??? chết anh Trí Minh rồi nhé? kiểu này tàn đời rồi, anh bảo hoàng vào cứu anh ý đi còn j nữa lại lăn ra đó cười thế kia???

Thanh91
30-05-2012, 14:35
@ cănonghoangbay: em nói thật hay nịnh Thầy Trí Mính đó??? chết anh Trí Minh rồi nhé? kiểu này tàn đời rồi, anh bảo hoàng vào cứu anh ý đi còn j nữa lại lăn ra đó cười thế kia???

á á.................................

Triều Viên
30-05-2012, 16:00
Trong cái vùng trời Đồng cốt này ! chỉ phục mỗi anh Trí minh , phải công nhân văn võ của Đại ca song toàn thật , nói rất chí lý và dễ hiểu Lão ấy thì biết tụng kinh chứ đồng cốt thì dốt đặc.... chả biết gì đâu... chớ mà tụng ca Lão thái quá rồi lại thành ra mất cái quả tu nhỉ...

Trí Minh
30-05-2012, 21:50
Lạy giời sao giờ lại chuyển hướng topic sang tôi thế, chủ thớt đâu vào chấn chỉnh nội dung đi chứ nhỉ.

namlong34
31-05-2012, 20:03
Chủ thớt đây,có thớt mà không có dao nên không chém được.E thông cảm nhé.hahahaha.

Trí Minh
31-05-2012, 20:17
Không có dao thì chém bằng tay anh ạ, cần gì cứ có dao mới chém.

namlong34
31-05-2012, 20:20
Chém =tay =gió à......?

Trí Minh
31-05-2012, 20:31
Ố ồ hay đây....

Triều Viên
31-05-2012, 21:41
Lạy giời sao giờ lại chuyển hướng topic sang tôi thế, chủ thớt đâu vào chấn chỉnh nội dung đi chứ nhỉ.
Chém mạnh thế mà còn ú ụ ù u nữa là.... híc híc... Nghĩ đến mấy cái hư từ này lại nhớ bà Nhỡ khấn cho con nhang Giàu như Rứa... hihihii...

erickantonytran
31-05-2012, 22:00
các bác chém bằng tay làm gì??? cùng cảnh thì chém bằng chân, có chân chém bằng chân cho đã đi mà .!~ =))

nguyenquan
03-09-2012, 13:03
Hôm đi đền Bảo Lộc,vô tình ăn sáng tại Đỗ hành gặp một đám mấy chú em,hỏi đi đâu mà sớm thế
-Bọn em đi lễ ở Thái Nguyên mới phát hiện Mộ Ông Hoàng Bảy Bảo Hà linh lắm anh ạ.
Không chính xác thì lại là loan tin đồn nhảm là giảm uy tín của Ông Hoàng Bảy Bảo Hà.
Theo tôi ông Bảy quê vốn ở thái nguyên sau lên bảo hà công tác theo lệnh vua sau ông mất xác dạt vào đất bảo hà rồI hiển linh ở đo ,sau khi giặc tan nên thân xác ông được chuyển về quê ,giống phong tục người Việt mất vài năm rôI về quê

Trí Minh
03-09-2012, 17:40
Theo thần tích đền Đồng Bằng thì khi đức Phạm Vĩnh Đại Vương lập đàn cầu đảo thì có một luồng sáng vụt xuống vùng Bảo Hà sao đó hiện thành vị tướng về Đồng Bằng hội quân cùng Phạm đại vương chính là quan điều thất. Sau này đến triều Lý quan lớn Điều Thất lại xuống trần phù Lý và đến triều Lê ngài lại hạ phàm thành Vệ Quốc Đại Vương, tích viết rõ ràng kim thần ngài trôi về đến Bảo Hà thì dừng lại. Do đó dân mới lập đền thờ và có thể là táng Ngài luôn tại đó. Tòng cổ việc chứ Thánh Hóa khi kim thân dừng ở đâu thì phải táng ngay tại đó chứ không ai dám đem đi đâu vì lý rằng Thánh đã chọn nơi mình an nghỉ xác phàm.
Lại nữa chưa thấy nói đến quê ngài ở Thái Nguyên bao giờ cả, nên Trí Minh không tin chuyện này cho lắm.....

tonthattung
03-09-2012, 19:52
Theo thần tích đền Đồng Bằng thì khi đức Phạm Vĩnh Đại Vương lập đàn cầu đảo thì có một luồng sáng vụt xuống vùng Bảo Hà sao đó hiện thành vị tướng về Đồng Bằng hội quân cùng Phạm đại vương chính là quan điều thất. Sau này đến triều Lý quan lớn Điều Thất lại xuống trần phù Lý và đến triều Lê ngài lại hạ phàm thành Vệ Quốc Đại Vương, tích viết rõ ràng kim thần ngài trôi về đến Bảo Hà thì dừng lại. Do đó dân mới lập đền thờ và có thể là táng Ngài luôn tại đó. Tòng cổ việc chứ Thánh Hóa khi kim thân dừng ở đâu thì phải táng ngay tại đó chứ không ai dám đem đi đâu vì lý rằng Thánh đã chọn nơi mình an nghỉ xác phàm.

Lại nữa chưa thấy nói đến quê ngài ở Thái Nguyên bao giờ cả, nên Trí Minh không tin chuyện này cho lắm.....

QUAN ĐIỀU THẤT ĐÀO TIÊN ( Không giáng trần bạn ơi )

Quan Điều Thất thường không ra ngự đồng vì ông chỉ làm việc cận bên vua cha, nhưng khi hầu về hàng quan lớn, sau khi thỉnh Ngũ Vị Tôn Ông, đều phải thỉnh quan về tráng bóng. Trong số ít trường hợp ông ngự về đồng, ông thường mặc áo đỏ điều thêu rồng, hổ phù; làm lễ tấu hương và khai quang.
Quan Lớn Điều Thất Đào Tiên. Ông là con trai thứ bảy của Vua Cha Bát Hải Động Đình, luôn luôn kề cận túc trực bên vua cha. Ông là vị văn quan được vua cha giao cho biên sổ, coi giữ kho tàng kinh thư nơi Thủy Cung. Quan lớn luôn cứu giúp người trần gian, hễ ai là người sống hiếu thuận đều được quan biên chép sổ sinh được thọ trường. Ông cũng không giáng trần.
Quan Điều Thất thường không ra ngự đồng vì ông chỉ làm việc cận bên vua cha, nhưng khi hầu về hàng quan lớn, sau khi thỉnh Ngũ Vị Tôn Ông, đều phải thỉnh quan về tráng bóng. Trong số ít trường hợp ông ngự về đồng, hoặc trong một số lễ khai đàn mở phủ tại một số địa phương (Hải Phòng, Hưng Yên), khi quan thầy hầu tạ đàn để kết thúc lễ mở phủ, thường hầu Quan Điều Thất để mở kho hoặc khi về đất Thái Bình, đền Đồng Bằng đều phải thỉnh bóng quan về ngự đồng. Trong số ít trường hợp ông ngự về đồng, ông thường mặc áo đỏ điều thêu rồng, hổ phù; làm lễ tấu hương, khai quang và múa cờ.
Tuy không giáng trần, nhưng ông lại linh ứng giúp dân nên được nhân dân lập đền thờ tại tỉnh Thái Bình (gần Đền Đồng Bằng thờ Đức Vua Cha Bát Hải Động Đình, vì ông luôn kề cận bên vua cha) là Đền Quan Lớn Điều Thất

Trí Minh
03-09-2012, 20:10
Đấy là Trí Minh đọc trong thần tích đền Đồng Bằng bản đã post trong mục thần tích của diễn đàn mình, chứ không dám khẳng định mà chỉ là dẫn chứng mà thôi bạn ạ.

nam sơn đạo nhân
03-09-2012, 23:09
adidaphat
mê tín dị đoan quá thể đáng

erickantonytran
03-09-2012, 23:11

Cái thông tin này là được dựng lên nhằm thu hút khách thập phương anh ah, cái tin này xưa lắm rồi, cách đây tầm 5 năm e đã nghe nói trên thái nguyên rồi và nó cũng được điều tra rõ ràng là thế,a đừng tin cái tin vớ vẩn đó anh nhé...

tienlinhquangdien
17-10-2012, 13:05
2..! Năm ngoái mính lên đó cũng thấy lạ lạ...và hỏi người bán quán ngoài đường chính ngưới ấy kể..,ngày sưa con gái bà đang nhiên cứ ôm bụng kêu đau di viện khám không ra bệnh,và về nhờ đến tâm linh thì NGƯỜI CON GÁI bà lúc đó mới thoát khẩu nới là ta là Hoàng Bẩy ta về mộ và thấy nhà ngươi ăn nhờ lộc của ta mà không bít đến ta lên ta mới chỉ phất 1 ngọn lá cờ..còn đau bụng là vì năm sưa ta đánh giặc bị thương ở bụng...tin đó lan nhanh lên cứ vào 4-7 và 7-4 thì ở đó ng ta đến lễ
đông lám...từ đường chính đi vào qua nhiều vườn chè...ở đó hình như la Bắc Cạn rùi thì phải.chứ không phải ơ Thái nguyên nữa..Bên cạnh lăng mộ là cung thờ công đồng hiện h đang trùng tu